.
Hội thành viên VietDitru ở Nam California
1 ... 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21 - bottom
Hi anh chị em,
Có anh chị nào ở Santa Ana không vậy cho mình hỏi thăm thông tin. Gia đình tienvi 4 người sẽ qua Santan Ana, CA cuối tháng 7 này, hiện tại đang tìm thuê nhà/phòng, không biết bên đó ở khu nào là tốt, an ninh, gần trường học và dễ kiếm việc.
Mong nhận được tư vấn của các anh chị. Xin cám ơn.
tienvi

555282 top -

Coi bộ "dân cư" GARDEN GROVE ngày càng tăng lên hén!
Paloma anh khỏe chứ?

555327 top -
@langvan
@paloma
Hai anh cho tienvi xin ít thông tin về Santa Ana, cám ơn nhiều.
tienvi

555400 top -

Hi langvan, paloma vẫn khoẻ.

@tienvi
Gia đình bạn mới sang bước đầu nên nhờ người bảo lãnh hướng dẫn nhiều điều chứ gia đình bạn chưa thể tự thuê liền nhà được đâu. Muốn thuê nhà thường người chủ nhà yêu cầu có good credit, bạn mới sang có thể chọn giải pháp nhờ người thân co-sign. Vùng Santa Ana rất dễ tìm thuê nhà, người Việt thường tìm đọc mục quảng cáo trên báo Người Việt. Có thể ở Việt Nam bạn không vào trang đó được vì bị tường lửa, bạn thử vào đây xem sao nha. http://raovat.nguoi-viet.com/Classified ... sified.asp

Nếu thuê Apartment có 2 phòng ngủ hạng thường cũng từ 1,200 - 1,400 $/month. Loại 1 phòng ngủ giá khoảng 1,000 $/month. Nếu thuê phòng dạng người chủ nhà có căn nhà lớn ngăn ra làm 2 phần riêng biệt, 1 phần để ở còn 1 phần cho thuê thì loại 2 phòng ngủ giá khoảng 900-1,000 $/month. Tuy nhiên sẽ có ìt tiện nghi và nhiều bất tiện hơn.

Việc gần trường thì không biết bạn cần trường nào? tiểu học cho con hay đại học...

Tìm việc làm thì ở đâu tìm cũng được, người Mỹ họ tìm việc trước rồi mới tính chổ ở sao cho tiện sau.

Về khu nào an ninh thì paloma bó tay. Khi tìm thuê nhà bạn sẽ hỏi và tìm hiểu vậy, cũng không khó lắm đâu. Nhất là người bảo lãnh sẽ hướng dẫn cho bạn những điều cơ bản. Chúc bạn gặp nhiếu may mắn.

555547 top -
@paloma: cám ơn anh đã chia sẻ thông tin.
tienvi đang nhờ người quen tìm nhà, vẫn chưa có kết quả gì, mình định qua đến nơi thì tìm tiếp. Tiền nhà nặng quá mà ở tiện tặn quá thì nhiều bất tiện vì mình có con gái nhỏ.
Hai đứa nhỏ nhà tienvi sẽ học highschool (15-17 tuổi rồi)nên cũng băn khoăn nhiều lắm đó anh.
Người bảo lãnh của tienvi cũng hạn chế lắm nên mình phải tự tìm hiểu thêm.
paloma nói "Tìm việc làm thì ở đâu tìm cũng được, người Mỹ họ tìm việc trước rồi mới tính chổ ở sao cho tiện sau".
Người mình có câu "an cư lạc nghiệp" tienvi cũng tính như vậy ổn định chỗ ở rồi tìm việc, vậy có phù hợp không hay mình cũng tính như người ta bên đó?
Cám ơn nhiều.
tienvi

556212 top -
Chào bạn tienvi,

Ở Mỹ việc đầu tiên chúng ta chọn là việc làm, kế đến là an ninh nơi ta đến ở rồi tới trường học cho con cái, vì công việc thì khó kiếm nhưng chỗ ở thì ở đâu cũng có cả, chỗ làm nên gần chỗ ở phạm vi di chuyển từ 40 phút lái xe trở lại (tương đương 30 mile trở lại là tốt nhất} vì nếu mõi ngày phải di chuyển từ 45 đến 60 phút thì rất mệt, chưa kể có những nơi nếu thường xuyên kẹt xe thì với quãng đường 30 mile đó cũng có thể phải mất trển 1 giờ lái xe đó bạn.

Với quan niệm an cư lạc nghiệp như Ông Bà ta thường nói khó áp dụng tại nước Mỹ này, vì nếu an cư và không có công việc hoặc xa noi làm việc thì chúng ta sẽ phải tốn rất nhiều thời gian mà thời gian là vàng là sức khoẻ của chính bản thân ta.

Vài dòng chia sẻ cùng bạn.

556222 top -
Cho hỏi ở đây có cô chú nào ở iowa không?

556227 top -
chào bạn Minh hai,

Cám ơn bạn đã tư vấn thêm.
Nhưng tienvi vẫn còn băn khoăn, thiển nghĩ mình cũng phải có chổ để chui ra rúc vào rồi mới yên tâm kiếm việc chứ hả? nếu không thì đi đâu về đâu? Mà đi làm xa chỗ ở quá cũng đuối.

bạn Minh hai và các bạn trong diễn đàn cho tienvi hỏi thêm.
Trong những tp này Santa Ana, Anaheim và Garden Grove, ở đâu là tương đối dễ kiếm việc, kiếm nhà,.. tienvi chưa biết nên đi đến đâu. Mong các anh chị tư vấn giúp ah.
Cám ơn các anh chị nhiều.
tienvi

556404 top -
toi wetminster hay midway di ban

558357 top -
http://raovat.nguoi-viet.com/Classified ... t.asp?ID=1
mình vừa tìm được nhà thuê mới
dọn nhà thiệt là cực khổ

561022 top -
Hi boynhangheo,
Minh cung tim nha tren craislist nhu ban va suyt bi lua. Cac ban can than nha.
Tienvi

562022 top -

Hi tienvi

Link mà boynhangheo tìm thuê nhà ở trên là trang quảng cáo của báo Người Việt chứ không phải Craigslist. Người Việt tại Nam Cali này thường đăng rao vât trên báo chứ ít có ai đăng trên craigslist. Thông tin về nhà cho thuê trên craigslist khá ít và giá cũng khá cao.

562061 top -
k hỉu bạn suyt bị lừa thế nao?

562519 top -
Hi bạn,
Cùng một căn nhà sẽ được rao trên nhiều web khác nhau, giá khác nhau. Mình thấy trên craigslisg giá rẻ hơn rât́ là thắc mắc nên nhảy vô hỏi. Nó trả lời email liền, nói là vì đi làm việc ở bang khác không muốn bán nhà, cần người tin câỵ cho thuê để giữ nhà luôn nên cho thuê giá rẻ, deposit 700$ giao chìa khóa luôn, nó gởi email rất là dài, nói nhiều lắm. Sau đó còn phone cho mình nữa nhưng mình yêu cầu gởi email nói cho rõ ràng. Nó email push mình tiền deposit rồi sẽ gởi giấy tờ nhà và chìa khóa bằng DHL cho mình và cam đoan là sẽ refund nếu mình không thích căn nhà. Mình trả lời là tui muốn xem document và lease agreement rồi mới đặt cọc, thế là nó im thìn thít và lặn mât́ tăm. Đồng thời mình quay lại cái post thì nó removed few minutes ago. Mình cũng mât́ cảnh giác là có lộ vài thông tin nhưng chưa nghiêm trọng lắm.
Sau này mình xem rao vặt trên báo Người Việt thôi và cũng đang tìm chưa đựơc nhà.
Tienvi

562570 top -

@tienvi,

Bạn thật may mắn chưa bị lừa. DL cũng suýt bị lừa trên craigslist. Để rảnh rảnh, DL sẽ viết bên mục handyman để mọi người có thêm kinh nghiệm đối phó.

Thread này là để các thành viên Nam California liên lạc với nhau, nên không mình không tiện viết ở đây.

562598 top -
Hội thành viên VietDitru ở Nam California
1 ... 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn
  VDT - Ngôi nhà - Con thuyền

dinhphan
  Đoạn Trường Đi Mỹ 1
  Đoạn Trường Đi Mỹ 2

songthao
  Đi Mỹ định cư 1
  Đi Mỹ định cư 2
  Đi Mỹ định cư 3
  Đi Mỹ định cư 4
  Đi Mỹ định cư 5
  Đi Mỹ định cư 6
  Đi Mỹ định cư 7
  Đi Mỹ định cư 8

minhdung
  Hậu xuất cảnh 1
  Hậu xuất cảnh 2
  Hậu xuất cảnh 3
  Hậu xuất cảnh 4
  Hậu xuất cảnh 5
  Hậu xuất cảnh 6
  Hậu xuất cảnh 7
  Hậu xuất cảnh 8
  Hậu xuất cảnh 9
  Hậu xuất cảnh 10
  Hậu xuất cảnh 11
  Hậu xuất cảnh 12
  Hậu xuất cảnh 14
  Hậu xuất cảnh 15
  Hậu xuất cảnh 16
  Hậu xuất cảnh 17
  Hậu xuất cảnh 18
  Phần cuối
  Một năm nhìn lại

DuaLeo
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 1
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 2
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 3

Others
  Credit... Với cuộc sống ở Mỹ (seawolf)
  Debit cards và Credit cards (tipha)
  Credit score (tipha)
  Debit cards và Credit cards (Nongdan)
  Thắc mắc Credit Card cho người mới định cư Mỹ
  Hỏi về kinh nghiệm mua nhà và thủ tục
  Lưu ý khi mua nhà lần đầu tiên tại Mỹ

Update June-2017
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image